मेकॅनिकल इंजिनीरिंग (यांत्रिक अभियांत्रिकी) ही अभियांत्रिकीच्या सर्वांत जुन्या शाखांपैकी एक आहे. ही एक अभियांत्रिकीची अतिशय विस्तारित शाखा आहे. हिच्यात साधारणपणे यांत्रिक व्यवस्थेच्या मागचे तत्त्व व तिच्या उत्पादनासाठी लागण्याऱ्या भौतिक नियमांचा अभ्यास आणि वापर असतो.

यांत्रिकी अभियांत्रिकी हा एक व्यापक अभियांत्रिकी विषय आहे. यांत्रिकी अभियंते डिझाइन करतात, विकसित करतात, तयार करतात आणि चाचणी करतात.ते घटकांपासून ते मशीनपर्यंत मानवी शरीरात फिरणार्‍या कोणत्याही गोष्टीचा सामना करतात

तांत्रिकदृष्ट्या, मेकॅनिकल अभियांत्रिकी म्हणजे कोणत्याही वस्तूसाठी डिझाइन ते मॅन्युफॅक्चरिंग पर्यंतच्या अभियांत्रिकीच्या तत्त्वे आणि समस्या सोडवण्याच्या तंत्राचा वापर. यांत्रिक अभियंता गति, ऊर्जा आणि शक्ती या तत्त्वांचा वापर करून त्यांच्या कार्याचे विश्लेषण करतात – प्रतिस्पर्धी किंमतीवर डिझाइन सुरक्षितपणे, कार्यक्षमतेने आणि विश्वासाने कार्य करतात याची खात्री करतात.

यांत्रिकी अभियंते नवीन निर्माण करण्यासाठी आधीच्या निर्मित यंत्रांमध्ये फरक शोधत असतात. यांत्रिक अभियांत्रिकी करिअर मानवी गरजा भागविण्यासाठी तंत्रज्ञान तयार करण्याचे केंद्र आहे. वास्तविकपणे आधुनिक जीवनातील प्रत्येक उत्पादन किंवा सेवा यांत्रिक मानव अभियानाद्वारे मानवजातीस मदत करण्यासाठी एखाद्या मार्गाने स्पर्श केली गेली आहे.

यात आजची समस्या सोडविणे आणि आरोग्य सेवा, उर्जा, वाहतूक, जगातील भूक, अवकाश अन्वेषण, हवामान बदल आणि बरेच काही भविष्यात निराकरण करणे समाविष्ट आहे.

अनेक क्षेत्रांमध्ये अनेक आव्हाने आणि नवकल्पनांमध्ये गुंतलेले असणे म्हणजे यांत्रिकी अभियांत्रिकीचे शिक्षण बहुमुखी आहे. 

या व्यापक मागणीची पूर्तता करण्यासाठी, यांत्रिक अभियंता घटक, यंत्र, यंत्रणा किंवा प्रक्रिया तयार करू शकतात. हे मॅक्रोपासून सूक्ष्म, कार आणि उपग्रहांसारख्या सर्वात मोठ्या सिस्टमपासून ते सेन्सर आणि स्विच सारख्या सर्वात लहान घटकांपर्यंतचे आहे. जे काही तयार केले जाण्याची गरज आहे – खरोखर, हालचाल भाग असलेल्या कोणत्याही गोष्टीसाठी यांत्रिक अभियंताची कौशल्य आवश्यक आहे.

यांत्रिक अभियंता काय करतात?

एखादी कल्पना प्रत्यक्षात आणण्याचे कठीण कार्य पूर्ण करण्यासाठी यांत्रिकी अभियांत्रिकी सर्जनशीलता, ज्ञान आणि विश्लेषणात्मक साधनांची जोड देते

यांत्रिकी अभियंत्यांकडे अपार संधी आहेत आणि त्यांचे शिक्षण या विषयांच्या रुंदीला प्रतिबिंबित करते. कोणत्याही अभियांत्रिकी परिस्थितीस लागू असणार्‍या विश्लेषणात्मक आणि समस्या सोडवण्याच्या कौशल्यांना बळकटी देताना विद्यार्थी एका क्षेत्रावर लक्ष केंद्रित करतात

रोबोटिक्स, मिक्रोग्रीड , कॅड,कॅम, कटिया, प्रोइ अशा विविध नाविन्यपूर्ण विषयांवर हे अभियंते कार्यरत असतात

ऑटोमोटिव्ह,एरोस्पेस,अर्गोनॉमिक्स,यांत्रिकी अश्या विषयांचे महत्त्वपूर्ण ज्ञान या शाखेत मिळते

यांत्रिक अभियांत्रिकीमध्ये कोणते करियर आहेत?

समाज यांत्रिकी अभियांत्रिकीवर अवलंबून आहे. बर्‍याच क्षेत्रात या तज्ञाची आवश्यकता मोठी आहे आणि जसे की, नव्याने मिंट केलेले मॅकेनिकल इंजिनिअरसाठी कोणतीही वास्तविक मर्यादा नाही. नोकर्‍या नेहमी मागणीत असतात, विशेषत: ऑटोमोटिव्ह, एरोस्पेस, इलेक्ट्रॉनिक्स, बायोटेक्नॉलॉजी आणि उर्जा उद्योगांमध्ये.

उर्जा कसे उपयुक्त शक्तीमध्ये रूपांतरित होते हे थर्मोडायनामिक्सचे हृदय आहे, तसेच प्रक्रियेत कोणती उर्जा गमावली आहे हे देखील ठरवते. एक विशिष्ट प्रकारची उर्जा, उष्णता हस्तांतरण , बर्‍याच अनुप्रयोगांमध्ये निर्णायक असते आणि तापमान डेटा आणि वितरणांचे संग्रहण आणि विश्लेषण आवश्यक असते.

फ्लुइड मेकॅनिक्स , ज्यात विविध प्रकारचे अनुप्रयोग देखील आहेत, द्रव प्रवाह आणि एरोडायनामिक ड्रॅग फोर्स पासून प्रेशर ड्रॉपसह अनेक गुणधर्म पाहतात

अभियांत्रिकी अर्थशास्त्र वस्तू, डिझाइन आणि इतर अभियंता उत्पादनांच्या मॅन्युफॅक्चरिंग आणि लाइफ सायकल खर्चाचा अंदाज घेऊन वास्तविक जगात यांत्रिक डिझाईन्सला संबंधित आणि वापरण्यायोग्य बनवते.

By mayu1422

मराठी भाषेचे जतन व संवर्धन ..तसेच मराठी भाषेचा प्रचार व प्रसार

Leave a Reply

Your email address will not be published.